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TAARIFA KWA VYOMBO HABARI 
 

UTEKELEZAJI WA MRADI WA UKAGUZI NA UKUSANYAJI WA ADA ZA 
USIMAMIZI WA TAKA ZA KIELEKTRONIKI KWA VIFAA VYA MAWASILIANO 

VINAVYOINGIZWA NCHINI   

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni taasisi ya serikali iliyoanzishwa kwa 

sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania Na. 12 ya Mwaka 2003. TCRA imepewa 

jukumu la kusimamia Sekta ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta ndani ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Lengo la TCRA ni kuboresha maisha ya 

Watanzania kupitia usimamizi bora wa sekta ya mawasiliano kwa kuwezesha ubunifu 

na kuhakikisha mawasiliano kwa wote kwenye huduma za mawasiliano salama, bora 

na nafuu. 

 

Kwa kuzingatia mahitaji ya kifungu 5(1)(f) cha sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania (SURA ya 172 kama ilivyoboreshwa), TCRA katika kutekeleza kazi zake 

inalojukumu la kuhakikisha inaboresha maisha ya jamii ya watanzania kwa kutambua 

umuhimu wa kulinda na kutunza mazingira. Aidha, kwa kuzingatia kifungu 83(4) cha 

sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (SURA ya 306 kama ilivyoboreshwa 

Mwaka 2019), TCRA inajukumu la kusimamia vifaa vya mawasiliano ya kieletroniki 

pale vinapofika mwisho wa matumizi. 

 

Kanuni za Ubora wa vifaa vya Mawasiliano ya Kielekitroniki na usimamizi wa Taka za 
Kielekitroniki za Mwaka 2020 zinatoa wajibu kwa wadau wanaohusika kwenye usimamizi wa 
wa vifaa vya mawasiliano ya kielekitroniki pale vinapofika mwisho wa matumizi wakiwemo 
watengenezaji, waingizaji, wanaokaranati pamoja na watumiaji wa vifaa vya mawasiliano ya 
kielekitroniki. Wajibu huo ni pamoja na:- 

a) Kuhakikisha kuwa vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki ambavyo vimefika mwisho 
wa matumizi vinapelekwa kwa watoa huduma wenye leseni za kukusanya, kukarabati 
au kuendesha mitambo ya kuchakata vifaa vya mawasiliano vya kielektroniki pale 
vilivyofika mwisho wa matumizi; 

b) Kusajili kwa TCRA taarifa zote za vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki ambavyo 
vimeingizwa au kutengenezwa nchini;  

c) Kushiriki kwenye mipango ya kupeleka elimu kwa umma kuhusu usimamizi wa taka za 
kielektroniki kupitia machapisho, mipango ya kukusanya vifaa vilivyo fika mwisho wa 
matumizi au njia nyingine za mawasiliano; 



d) Kulipa ada za usimamizi wa taka za kielektroniki kwa ajili ya kusimamia vifaa vya 
kielektroniki vinapofika mwisho wa matumizi; 

e) Kuweka makubaliano na watoa huduma waliopewa leseni kwa ajili ya kukusanya, 
kukarabati au kuendesha mitambo inayochakata taka za kielekitroniki; 

f) Kuhakikisha kuwa vifaa vya mawasiliano vya kielektroniki vinavyoingizwa nchini 
havijafika mwisho wa matumizi;  

 

HIVYO, TCRA inapenda kuujulisha umma, kuwa mtu binafsi au kampuni yeyote 

inayotaka kuagiza vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki kuwa kuanzia tarehe 23 

Mei 2023, vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki vinavyoingizwa nchini vitatakiwa 

kukagulia kwenye nchi vinakoagizwa ili kuhakiki kuwa havijafika mwisho wa 

matumizi. Aidha, ada ya usimamizi wa taka za kielektroniki italipwa kwa kila kifaa 

kinachoingizwa kwa ajili ya gharama za usimamizi wa vifaa hivyo vinapofika 

mwisho wa matumizi kama inavyoelekezwa na Kanuni za Ubora wa vifaa vya 

Mawasiliano ya Kielekitroniki na usimamizi wa Taka za Kielekitroniki za Mwaka 

2020. 

 

KATIKA KUTEKELEZA jukumu hili TCRA imeingia kandarasi na Kampuni ya M/S 

BUREAU VERITASI TANZANIA LIMITED kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa vifaa 

vya mawasiliano ya kielekitroniki kwenye nchi vinakoagizwa ili kuhakiki kuwa vifaa 

hivo havijafika mwisho wa matumizi pamoja na kuwezesha ukusanyaji wa ada za 

usimamizi wa taka za kielekitroniki. 

 

HIVYO, kuanzia tarehe 23 Mei 2023, maombi yote ya kuingiza vifaa vya mawasiliano 

ya kielekitroniki yatawasilishwa kwa njia ya mtandao kupitia https://verigates.tcra-

bureauveritas.co.tz ili kuwezesha uwasilishwaji wa taarifa zote za vifaa 

vinavyoagizwa. Baada ya maombi kupokelewa, uchambuzi tathmini kuhusiana na 

vifaa vinavyoagizwa pamoja na ada ya usimamizi wa taka za kielekitroniki itafanyika 

ili kuruhusu hatua zinazofuata kutekelezwa. 

 

TCRA inapenda kuukumbusha umma kuwa uingizwa wa vifaa vya mawasiliano 

nchini unahitaji leseni tofauti yaani “Importation License”; na vifaa vyote vya 

mawasiliano ya kielekitroniki vinavyoingizwa nchini vinatakiwa kuhakikiwa ili 

kutathmini ulinganifu na mwingiliano wakati wa matumizi. 
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